Tình nhân có được thừa kế không?

Rất nhiều gia đình đang yên ổn bỗng đổ vỡ bởi bà vợ phát hiện ra chồng đang cặp bồ. Nghiêm trọng hơn nữa là khi đức ông chồng qua đời cô tình nhân lại còn đòi được thừa kế. Vậy tình nhân có được thừa kế hay không? Tham khảo tư vấn dưới đây của Luật sư X để làm rõ vấn đề trên!

Căn cứ:
  • Bộ luật dân sự 2015

Nội dung tư vấn
Tình nhân có thể trở thành người thừa kế, nhưng chỉ trong trường hợp nhất định
Có 2 trường hợp khi một người đã chết để lại di sản thừa kế, đó là thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo di chúc

Trong trường hợp này tình nhân hoàn toàn có thể được hưởng thừa kế nếu có tên trong di chúc.
Điều 626 bộ luật dân sự quy định như sau:

Điều 626. Quyền của người lập di chúc
Người lập di chúc có quyền sau đây:
1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.
2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.
3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.
4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.
5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Theo đó nếu người chết chỉ định tình nhân làm người thừa kế của mình trong di chúc thì anh/cô ấy hoàn toàn có thể hưởng thừa kế.

Chính vì vậy, nếu người chết chỉ định tình nhân làm người thừa kế của mình trong di chúc thì anh/cô ấy hoàn toàn có thể hưởng thừa kế.

2. Thừa kế theo pháp luật
Tiếc thay, trong trường hợp này thì tình nhân không thể trở thành người thừa kế
Bộ luật dân sự có quy định về người thừa kế theo pháp luật như sau:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.
2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Theo đó những người thừa kế theo pháp luật phải là người có quan hệ huyết thống, nuôi dưỡng hoặc hôn nhân với người chết. Tình nhân không có cả 3 quan hệ này, nên không thể là người thừa kế theo pháp luật.
Tóm lại tình nhân chỉ có thể thừa kế theo di chúc chứ không thể thừa kế theo pháp luật.

Hy vọng bài viết sẽ có ích cho bạn!

Chiathuake.com là Website trực thuộc của Công ty Luật TNHH LSX (Luật sư X) – là đơn vị cung cấp dịch vụ luật sư thừa kế chuyên nghiệp tại Việt Nam. Vì vậy, hãy liên hệ tới số điện thoại 0969.434.434  khi Quý khách có nhu cầu về dịch vụ!

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Từ khóa: ,