Khải An

luật thừa kế mới nhất

Luật thừa kế mới nhất

Luật thừa kế là thuật ngữ được những người dân sử dụng để chỉ những quy định pháp luật về thừa kế tài sản, phân chia di chúc. Vậy nội dung của luật thừa kế mới nhất là thế nào?. Căn cứ pháp lí Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Bản chất của luật thừa kế? Điều đầu tiên cần khẳng định ở đây rằng hệ thống pháp luật của chúng ta không hề tồn tại văn bản quy phạm pháp luật nào mang

7 Tháng Mười Một 2019| Tư vấn luật thừa kế
di chúc bằng miệng

Di chúc bằng miệng có hợp pháp hay không?

Có nhiều trường hợp do người lập di chúc có sức khỏe yếu, không thể tự mình soạn thảo di chúc và chỉ có thể nói lên nguyện vọng của bản thân qua di chúc bằng miệng. Vậy di chúc bằng miệng có hợp pháp hay không? Căn cứ: Bộ luật dân sự Nội dung tư vấn Di chúc miệng là một hình thức của di chúc được pháp luật thừa nhận và hoàn toàn có hiệu lực như các hình thức khác của di chúc. Quy định

26 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Chồng/vợ chết thì người còn lại có được hưởng thừa kế không?

Di chúc bằng hình ảnh có hợp pháp không?

Thời đại công nghệ 4.0, rất nhiều vấn đề thông thường nay đã có thể hiện bằng những hình thức mới. Nhiều người đã và sẽ thực hiện việc lập di chúc bằng hình ảnh thông qua các thiết bị hiện đại (máy ảnh, camera,...). Vậy di chúc bằng hình ảnh có hợp pháp hay không? Căn cứ: Bộ luật dân sự Nội dung tư vấn 1. Di chúc là gì? Di chúc là sự thể hiện ý chí chuyển quyền sở hữu tài sản của mình

26 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Chồng/vợ chết thì người còn lại có được hưởng thừa kế không?

Vợ được thừa kế tài sản khi chồng chết

Chồng là người mất trước, liệu vợ được thừa kế một phần hoặc toàn bộ hay không? Đây là câu hỏi về luật thừa kế được gửi tới Luật sư X rất nhiều. Hãy tham khảo bài viết này của chúng tôi. Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Luật hôn nhân & gia đình 2014 Nội dung tư vấn 1. Các hình thừa thừa kế theo luật Theo quy định của pháp luật thừa kế, cụ thể là Bộ luật dân sự 2015 thì sẽ có hai hình

26 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Từ chối nhận di sản thừa kế

Quy định từ chối nhận thừa kế

Cá nhân có quyền sở hữu, sử dụng tài sản, định đoạt tài sản của mình qua phương thức để thừa kế. Cá nhân có quyền để lại tài sản của mình cho người khác cũng có quyền được hưởng di sản. Vậy cá nhân có quyền từ chối nhận thừa kế không? Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Luật công chứng 2014 Nội dung tư vấn 1. Quyền từ chối nhận thừa kế Điều 609 Bộ luật Dân sự 2015 (BLDS) quy định cá nhân có

26 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
hàng thừa kế thứ nhất là gì và gồm những ai

Hàng thừa kế thứ nhất gồm những ai?

Pháp luật quy định như thế nào về hàng thừa kế thứ nhất? Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm những ai, quan hệ thừa kế như thế nào? Con riêng của vợ hoặc chồng có phải hàng thừa kế thứ nhất không? Giữa con riêng với bố dượng, mẹ kế có tồn tại quan hệ thừa kế hay không? Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Xác định hàng thừa kế Trong pháp luật dân sự, quan hệ thừa kế là một loại

26 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Thừa kế theo di chúc được Bộ luật dân sự 2015 quy định như thế nào

Thừa kế theo di chúc được quy định như thế nào?

Thừa kế ngày nay đã trở thành một quyền cơ bản của công dân. Thừa kế được hiểu là sự chuyển giao di sản của người đã chết cho người khác theo di chúc hoặc theo một trình tự nhất định. Vậy cùng tìm hiểu về quy định phạm vi, quyền và nghĩa vụ đối với thừa kế theo di chúc. Căn cứ: Bộ Luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn: 1.Thừa kế theo di chúc: Theo quy định Điều 624 Bộ Luật dân sự 2015 quy

26 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Chia thừa kế theo pháp luật là như thế nào?

Chia thừa kế theo pháp luật là như thế nào?

Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản, để lại tài sản của mình cho người khác theo thừa kế pháp luật. Vậy thừa kế theo pháp luật được chia như thế nào? Dưới đây là nội dung tư vấn Căn cứ: Bộ Luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn: 1.Thừa kế theo pháp luật: Thừa kế theo pháp luật là trường hợp pháp luật sẽ chia thừa kế theo quy định do người chết không lập di chúc, di chúc có nội

26 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
tuổi 18 có được lập di chúc

Dưới 18 tuổi có được lập di chúc không?

Nhắc đến di chúc là mọi người nghĩ ngay đến những người lớn tuổi, những người bị bệnh nặng… muốn để lại tài sản của mình cho con, cháu khi họ qua đời. Nhưng liệu có ai từng đặt câu hỏi những người dưới 18 tuổi có được lập di chúc hay không? Hãy tìm hiểu vấn đề này qua bài viết sau nhé. Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Quyền lập di chúc của người dưới 18 tuổi.  Bằng

24 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Bố mẹ còn sống, con có được hưởng thừa kế hay không?

Cha mẹ còn sống, con có được hưởng thừa kế hay không?

Những bậc cha mẹ ở các quốc gia Á đông nói chung và ở Việt Nam nói riêng luôn có tâm lý sẽ để lại toàn bộ tài sản của mình cho con cái sau khi chết. Những người chu đáo thường lo liệu trước bằng việc sớm lập các bản di chúc. Qua đó phòng ngừa trường hợp bất trắc xảy ra với mình thì con cái sẽ có thể căn cứ vào di chúc để phân chia mà không phải tranh chấp lẫn nhau giữa các anh chị em. Tuy nhiên có

21 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế