Anh Kim

Con ở với một bên bố mẹ khi ly hôn có được hưởng thừa kế?

Con ở với một bên bố mẹ khi ly hôn có được hưởng thừa kế?

Bố mẹ tôi đã ly hôn được hơn mười năm, và tôi sống với mẹ sau đó. Cách đây không lâu thì bố tôi đã qua đời, để lại tài sản riêng của ông mà không có di chúc. Vậy tôi có được thừa kế số tài sản này không? Hãy để Luật sư X giúp bạn trả lời câu hỏi này. Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Luật hôn nhân gia đình 2014 Nội dung tư vấn Phải khẳng định rằng: Con ở với mẹ thì vẫn sẽ được hưởng

Một số lưu y khi đối với thừa kế có yếu tố nước ngoài

Một số lưu ý khi đối với thừa kế có yếu tố nước ngoài

Trường hợp người nước ngoài được nhận di sản thừa kế tại Việt Nam, hay người Việt Nam định cư ở nước ngoài được nhận di sản thừa kế tại Việt Nam có những lưu ý gì? Pháp luật Việt Nam có giới hạn quyền của họ hay không? Cùng Chiathuake.com giải đáp thắc mắc này. Căn cứ  Bộ luật dân sự 2015 Luật nhà ở 2014 Luật thuế thu nhập cá nhân 2014 Nghị định 70/2014/NĐ-CP. Pháp lệnh ngoại

23 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
con nuôi có được hưởng thừa kế không

Con nuôi có quyền hưởng thừa kế không?

Con nuôi có được hưởng thừa kế hay không? Trong trường hợp chia thừa kế theo pháp luật vậy con nuôi thuộc hàng thừa kế thứ mấy? Luật sư xin đưa ra ý kiến tư vấn pháp luật thừa kế về câu hỏi này như sau: Căn cứ: Bộ Luật Dân sự 2015 Luật hôn nhân và gia đình 2014 Luật nuôi con nuôi 2010 Nội dung tư vấn Con nuôi là người được nhận làm con nuôi sau khi việc nuôi con được cơ quan

22 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
“Con gái có được hưởng thừa kế hay không” đã bị khóa Con gái có được hưởng thừa kế hay không

Con gái có được thừa kế không

Gia đình có ba chị em gái một người con trai, khi bố mẹ mất đi không để lại di chúc thì tài sản sẽ được phân chia như thế nào? Con gái có được hưởng thừa kế không? Hãy tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X. Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn: Con gái hay con trai thì vẫn là con được thuộc hàng thừa kế thứ nhất được hưởng thừa kế theo đúng quy định pháp luật. Điều 651.

22 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Thủ tục khai nhận di sản thừa kế

Thủ tục khai nhận di sản thừa kế

Thủ tục khai nhận di sản thừa kế là thủ tục phát sinh sau khi người để lại di sản chết nhằm xác lập quyền tài sản đối với di sản được thừa kế của người thụ hưởng theo di chúc hoặc theo pháp luật. Để tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này cùng Luật sư X tham khảo bài viết dưới đây! Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Luật công chứng 2014 Nội dung  1. Thủ tục khai nhận di sản là gì? Khai nhận di sản

22 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Vợ Hai (Vợ Lẽ) Có Được Hưởng Thừa Kế Của Chồng Không?

Vợ hai có được thừa kế của chồng không?

Trong một số trường hợp người chồng lấy nhiều vợ, thì người vợ hai có được thừa kế di sản mà người chồng quá cố để lại không. Xin luật sư thừa kế vui lòng giải đáp. Căn cứ Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn Trường hợp mà bạn nêu sẽ có rất khó có thể trả lời chính xác qua chỉ một vài dòng mà sẽ phải phân tích theo những trường hợp khác nhau do dữ kiện bạn cung cấp chưa đầy

Ai vẫn được hưởng thừa kế khi không có tên trong di chúc

Có được thừa kế khi không có tên trong di chúc không?

Trong một số trường hợp vì lý do nào đó mà người lập di chúc không muốn để lại tài sản cho con cái, người thừa kế của mình. Theo quy định pháp luật thì điều đó có được phép hay không và những người con không có tên trong di chúc thì có được quyền nhận di sản thừa kế?Hãy tìm hiểu qua bài viết dưới đây của Luật sư X nhé. Căn cứ Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Quyền của người

22 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế

Thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế

Được nhận thừa kế là điều rất nhiều người mong muốn, tuy nhiên trong một số trường hợp vì nhiều lý do mà người được thừa kế di sản theo di chúc không muốn nhận di sản đó, thì họ phải làm thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế như thế nào? Căn cứ Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn 1. Từ chối nhận di sản thừa kế là gì? Từ chối nhận di sản thừa kế được hiểu đơn giản là sự đơn phương,

21 Tháng Mười 2019| Tư vấn luật thừa kế
Con riêng có được hưởng thừa kế của mẹ kế không?

Con riêng có được hưởng thừa kế của mẹ kế không?

Khi một gia đình xuất hiện con riêng, con chung thì không ít những vấn đề xảy ra. Và một trong những điều đó chính là việc chia di sản thừa kế khi bố mẹ mất thì con riêng có được hưởng di sản thừa kế hay là không? Liệu pháp luật quy định và có bảo vệ con riêng giống như những đúa con chung có là như nhau? Mời bạn đọc theo dõi bào viết dưới đây. CĂN CỨ: Luật hôn nhân và gia đình

Chồng/vợ chết thì người còn lại có được hưởng thừa kế không?

Tình nhân có được thừa kế không?

Rất nhiều gia đình đang yên ổn bỗng đổ vỡ bởi bà vợ phát hiện ra chồng đang cặp bồ. Nghiêm trọng hơn nữa là khi đức ông chồng qua đời cô tình nhân lại còn đòi được thừa kế. Vậy tình nhân có được thừa kế hay không? Tham khảo tư vấn dưới đây của Luật sư X để làm rõ vấn đề trên! Căn cứ: Bộ luật dân sự 2015 Nội dung tư vấn Tình nhân có thể trở thành người thừa kế, nhưng chỉ trong